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DIBAJI
Baraza la Mitihani la Zanzibar limeandaa taarifa ya ufaulu wa watahiniwa wa
Mtihani wa Kuingilia Kidato cha Kwanza katika Somo la Kiswahili mwaka 2023.
Taarifa hii imeandaliwa ili kutoa mrejesho wa ufaulu kwa wanafunzi, walimu,
wazazi, waandaaji wa sera, watunga mitaala na jamii kwa ujumla kuhusu ufaulu
wa watahiniwa kwa somo hilo.

Mtihani wa Kuingilia Kidatu cha Kwanza ni kigezo cha miaka mitatu ya Elimu
ya Msingi ambapo wanafunzi hukusudiwa kupimwa ni kwa namna gani
wameweza kukumbuka masomo yao ya Darasa la Tano (5) hadi la Saba (7).
Hivyo, mtihani huu ni maandalizi tosha kwa ajili ya Elimu ya Sekondari.

Uchambuzi uliowasilishwa katika taaarifa hii una lengo la kuelewa kwa undani
zaidi sababu ya watahiniwa kufanya vizuri au vibaya katika mtihani wao. Taarifa
inathibitisha kuwa baadhi ya sababu zilizopelekea watahiniwa wengi kupata
alama za juu katika majibu yao ni pamoja na kuelewa matakwa ya swali husika,
uelewa juu ya dhana mbalimbali zilizohusiana na somo la Kiswahili.

Pia, taarifa hii inatuonesha miongoni mwa sababu zilizopelekea baadhi ya
watahiniwa kufanya vibaya katika mtihani wao wa somo la Kiswahili mwaka
2023. Miongoni mwa sababu hizo ni pamoja na kutoolewa matakwa ya swali
husika, muandiko mbaya na usiofahamika pamoja na kushindwa kutoa majibu
sahihi.

Aidha, uchamnbuzi umeonesha vielelezo vya watahiniwa jinsi walivojibu vizuri
au vibaya. Mwisho, uchambuzi huu umetumia machati ambayo yamebainishwa
kwa rangi tofauti. Machati hayo yanaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa kila
swali.

Kwa hiyo, Baraza lina imani kuwa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii
yatachukuliwa na wadau wa Elimu na kuyafanyia kazi kwa lengo la kuinua
ufaulu wa somo la Kiswabhili katika Mitihani yote inayoandaliwa na Baraza la
Mitihani la Zanzibar.

Mwisho, Baraza la Mitihani la Zanzibar linatoa shukurani kwa Maafisa wa
Mitihani na na wote walioshiriki katika kukamilisha Taarifa hii.

DKt. RASHID .A. MUKKI

MKURUGENZI
BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR
ZANZIBAR




1.0 UTANGULIZI

Taarifa ya uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwva wa Mtihani wa kuingia
Kidato cha Kwanza kwa somo la Kiswahili Mwaka 2023. Mtihani
ulitungwa kwa kuzingatia muhtasari wa Zanzibar wa mwaka 2009 na 2022
na kufuata muundo wa mtihani wa Darasa la Saba wa Baraza la Mitihani la
Zanzibar wa mwaka 2022.

Mtihani wa Kiswahili ulikuwa na maswali 12 yaliyogawanyika katika
sehemu A, B, C na D. Katika sehemu A kulikuwa na jumla ya maswali
mawili na watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu B ilikuwa
na maswali matano watahiniwa walitakiwa kujibu maswali manne, Sehemu
C ilikuwa na maswali matatu na watahiniwa walitakiwa Kkujibu maswali
mawili na sehemu D ilikuwa na jumla ya maswali mawili ambapo
watahiniwa walitakiwa kujibu swali moja tu.

2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA

Idadi ya watahiniwa waliofanyiwa Tathmini ni 4,717 sawa na asilimia 10.78
ya watahiniva 43,755 waliosajiliwa kufanya mtihani wa somo hili.
Uchambuzi kwa kila swali ulizingatia viwango vitatu vya ufaulu ambavyo ni
vibaya, wastani na vizuri ambapo vibaya ulianza alama 0 hadi 20, wastani
21 hadi 60 na vizuri 61 hadi 100. Ufaulu huo umeoneshwa Kupitia
chati/grafu kwa kutumia rangi tatu ambazo ni: Kijani inawakilisha vizuri,
manjano inawakilisha wastani na nyekundu inawakilisha vibaya.

3.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YAWATAHINIWA KWAKILA
SWALI

Sehemu hii, inaonesha maswali yaliyojibiwa na watahiniwa katika sehemu
A, B, C na D. Pia inawakilisha asilimia ya watahiniwa waliojibu maswali
pamoja na asilimia ya waliopata vibaya, wastani na vizuri. Mwisho,
vielelezo vya watahiniwa waliojibu vizuri na vibaya vimeambatanishwa

3.1. SEHEMUA: UFAHAMU
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali mawili (2) yaliyotokana na mada

ya ufahamu, ambapo watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote. Swali la
kwanza (1) lilikuwa na alama kumi (10) na swali la pili (2) lilikuwa na




alama tano (05). Hivyo katika sehemu hii kulikuwa na jumla ya alama kumi
na tano (15).

3.1.1 Swali la 1: Ufahamu
Swali la kwanza lilitokana na mada ya ufahamu ambapo watahiniwa

walitakiwa kuisoma habari waliyopewa na kisha Kkujibbu maswali
yaliyotokana na habari hiyo.Swali lilikuwa navipengele vitano (5) kuanzia
(@) hadi (e).Swali hili lilikuwa na jumla ya alama kumi (10), kila kipengele
kilikuwa na alama mbili (2).

Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kueleza sababu iliyowafanya
Sudi na wenzake kuchelewa kurudi baharini (b) kilimtaka mtahiniwa kutaja
kazi aliyokuwa wakifanya Sudi na wenzake, kipengele (c) kilimtaka
mtahiniwa aandike kilichotokea katika dau la kina Sudi baada ya kwenda
mrama, kipengele (d) kilimtaka mtahiniwa kubainisha mbinu aliyotumia
Sudi na wenzake ili kukabiliana na maji yaliyokuwa yakiingia katika
chombo chao (e) kilimtaka mtahiniwa kutaja ishara waliyoionesha Sudi na
wenzake ili kujulikana kwa urahisi mahali walipo.

Kwa ujumla swali hili lililenga kumpima mtahiniwa katika hali ya
kukumbuka na kuelewa habari na kujibu maswali kulingana na habari
husika.

Swali hili lilijibiwa na wathiniva 4,685 sawa na asilimia 99.32 na
watahiniwa 32 sawa na asilimia 0.68 hawakujibu swali husika. Uchambuzi
wa ufaulu wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 1a.

Jadweli nambari 1a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WASTANI

25 -6
IDADI %

929 19.83

Takwimu za jaduweli nambari 1a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu
wa 68.22 upo katika kiwango kizuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla
kuwa ni mzuri wa asilimia 88.05.




Aidha, watahiniwa 560 sawa na asilimia 11.95 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.1

Kielelezo nambari 1.1 (kibaya)
MASWALI

a) Eleza sababu iliyowafanya Sudi na wenzake kuchelewa kurudi baharini.
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b) Sudi na wenzake walikuwa wakifanya kazi gani?
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c) Dau la kina Sudi lilipatwa na nini baada ya kwenda mrama?
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d) Bainishé mbinu a’Iiyoitumia Sudi na wenzake ili kukabiliana na maji yaliyokuwa

yakiingia katika chombo chao.
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e) Taja ishara wahyononesha Sudi na wenzake ili kujulikana kwa urahisi mahali

walipo.

Kielezo nambari 1.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye ameweza
kujibu vipengele vyote vya swali la kwanza lakini hakuweza kupata alama
kwasababu alikariri baadhi ya sentensi zilizopo kwenye ufahamu aliyopewa
badala ya kujibu maswali aliyoulizwa.

Aidha, watahiniwa 3,196 sawa na asilimia 68.22 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniwa hao wanaonekana walikuwa naufahamu juu ya kil
walichoulizwa kama inavothibitisha katika kielelezo nambari 1.2.




Kielelezo nambari 1.2 (Vizuri)

MASWALI

a) Eleza sababu iliyowafanya Sudi na wenzake kuchelewa kurudi baharini.
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b) Sudi na wenzake walikuwa wakifanya kazi gani?
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c) Dau la kina Sudi lilipatwa na nini baada ya kwenda mrama?
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d) Bainisha mbinu aliyoitumia Sudi na wenzake ili kukabiliana na maji yaliyokuwa
yakiingia katika chombo chao.
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e) Taja ishara waliyoionesha Sudi na wenzake ili kujulikana kwa urahisi mahali

walipo.

Kielelezo nambari 1.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri
swali husika. Mtahiniwa anaonekana kuwa aliisoma habari mwanzo hadi
mwisho nakuweza kujibu maswali kwa ufasaha kama yalivyoulizwa.

3.1.2Swali la 2: Ufupisho wa habari

Swali hili lilitokana na mada ya ufahamu na ufupisho na lilimtaka
mtahiniwa kuisoma kwa makini habari aliyopewa na kisha kuifupishaaya ya
kwanza ya habari hiyo kwa maneno yasiyozidi 20. Swali hili lilikuwa na
jumla ya alama 05.

Kwa ujumla swali hili lillenga kumpima mtahiniwa katika hali ya
kuchambua habari na kujibu maswali kulingana na habari husika.

Swali hili lilijibiwa na wathiniwa 4,238 sawa na asilimia 89.85 na
watahiniva 479 sawa na asilimia 10.15 hawakujibu swali husika.
Uchambuzi wa ufaulu wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 1b.




Jadweli nambari 1b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI JUMLA
15-3
IDADI % IDADI %
1,580 37.28 1,706 40.25

Takwimu za jaduweli nambari 1b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya
ufaulu wa 59.75 upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa
jumla kuwa ni wastani wa asilimia 40.25.

Aidha, watahiniwa 2,532 sawa na asilimia 59.75 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.1

Kielelezo nambari 2.1 (kibaya)

2. Fupisha aya ya tatu (3) ya habari uliyoisoma kwa maneno yasiyozidi ishirini (20).
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Kielelezo nambari 2.1 ni mfano ya jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniwa huyu badala ya kufupisha aya ya tatu
(3) kama swali lilivyomtaka, yeye alirudia sentensi za mwanzo katika aya ya
kwanza ya habari aliyopewa.

Aidha, watahiniva 126 sawa na asilimia 2.97 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya kile
walichoulizwa kama inavothibitisha katika kielelezo nambari 2.2.




Kielelezo nambari 2.2 (Vizuri)

2, Fg?isha aya ya tatu (3) ya habari uliyoisoma kwa maneno yasiyozidi ishirini (20).
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Kielelezo nambari 2.2 kinaonesha jibu la mtahiniwa aliyefupisha aya ya tatu
(3) ya habari aliyopewa kwa kuzingatia kanuni za ufupisho kama vile
kuandika mawazo makuu ya habari, matumizi sahihi ya sentensi, alama na
vituo pamoja na kuzingatia idadi ya maneno.

3.2. SEHEMU B: SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali matano (5) yaliyotokana na mada
ya sarufi na matumizi ya lugha, ambapo watahiniwa walitakiwa Kkujibu
maswali manne (4) na hakukuwa na swali la lazima. Kila swali katika
sehemu hii lilikuwa na alama (10) na hivyo kufanya jumla ya alama zote
kuwa ni arobaini (40).

3.2.1: Swali la 3: Vipengele vya Sarufi
Swali hili lilihusu mada ya sarufi katika kauli za vitenzi (kutendwa) ambalo

lilimtaka mtahiniwa kubadilisha sentensi kwenda katika kauli ya kutendwa
katika sentensi tano alizopewa. Sentensi hizo ni (a) Paka anakunywa maziwa
(b) Fundi alishona viatu vyao (c¢) Kamaria amekichana kitabu changu (d)
Wakulima watavuna mazao mengi mwaka huu na (e) Babu amewasha moto.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima kumbukumbu na ufahamu alionao
mtahiniwa kuhusu kauli za vitenzi katika sentensi.

Swali hili lilijibiwa na wathiniwva 4,496 sawa na asilimia 95.31 na
watahiniwa 221 sawa na asilimia 4.69 hawakujibu swali husika. Uchambuzi
wa ufaulu wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2a.




Jadweli nambari 2a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI
25-6 JUMLA
IDADI % IDADI %
699 15.55 1,887 41.97

Takwimu za jaduweli nambari 2a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu

wa 58.03 upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla
kuwa ni wa wastani kwa asilimia 41.97.

Aidha, watahiniwa 2,609 sawa na asilimia 58.03 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.1

Kielelezo nambari 3.1: (kibaya)
3. Badilisha sentensi zifuatazo kwenda katika kauli ya kutendwa.

a) Paka anakunywa maziwa.
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b)  Fundi alishona viatu vyako.

Funde anoShona Nt NUoko - e
c) Kamaria amekichana kitabu changu.

Kamaru anochana kitaby chanou

d)  Wakulima watavuna mazao mengi mwaka huu.
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e) Babu amewasha moto.

Baby  apawasha  moto

Kielelezo nambari 3.1ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vibaya na
kupata ufaulu wa alama 00. Mtahiniwa huyu amekosa kumbukumbu na
ufahamu wa kutosha kuhusu mada ya kauli za vitenzi. Kama inavyojionesha
katika kielelezo mtahiniwva amerejea kuziandika sentesi badala ya
kubadilisha sentensi kwenda katika kauli ya kutendwa.




Aidha, watahiniwa 1,188 sawa na asilimia 26.42 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniwa hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya kile walichoulizwa
kama inavothibitisha katika kielelezo nambari 3.2

Kielelezo nambari 3.2 (Vizuri)

3. Badilisha sentensi zifuatazo kwenda katika kauli ya kutendwa.
a) Paka anakunywa maziwa.,
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Kielelezo nambari 3.2ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri
vipengele vyote vya swali husika kwa vile mtahiniwa huyu alikuwa na
uwelewa wa kutosha juu ya mada ya kauli za vitenzi. Kwa mfano katika
kipengele d mtahiniwa ameweza kubadilisha sentensi kwenda katika kauli
ya kutendwa. Kipengele ambacho kilikuwa na sentensi yenye maneno mengi
kuliko sentesi yeyote katika swali nhusika.

3.2.2 Swali la 4: Vipengele vya sarufi
Swali hili lilitokana na mada ya sarufi katika vipengele vya aina za maneno

pamoja na uundaji wa sentensi. Swali lilikuwa na vipengele viwili “a” na
“b”. Kipengele*“a” kilimtaka mtahiniwa acleze maana ya istilahi alizopewa;

istilahi hizo ni (i) Nomino, (ii) Kiunganishi na (iii) Sentensi.

Kipengele “b” cha swali hili kilimtaka mtahiniwa kutunga sentensi
ambatano kutokana na sentensi alizopewa; ambazo ni (i) Yeye amejifunza
sarufi. Mimi nimejifunza fasihina (i) Wanafunzi waliofanya vizuri
wamepewa zawadi.Wanafunzi waliofeli wamerudia darasa.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima kumbukumbu na ufahamu alionao
mtahiniwa kuhusu kauli za vitenzi katika sentensi.




Swali hili lilijibiwa na wathiniva 4,231 sawa na asilimia 89.70 na
watahiniva 486 sawa na asilimia 10.30 hawakujibu swali husika.
Uchambuzi wa ufaulu wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2b.

Jadweli nambari 2b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WASTANI
25-6
IDADI %
1,152 27.23

Takwimu za jaduweli nambari 2b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya
ufaulu wa 46.44 upo katika kiwango kizuri ambapo umepelekea ufaulu wa
jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 73.67.

Aidha, watahiniwa 1,114 sawa na asilimia 26.33 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 4.1.

Kielelezo nambari 4.1. (Kibaya)




4. a) Eleza maana ya istilahi zifuatazo.

i Nomino
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b) Unda sentensi ambatano kwa kutumia sentensi zifuatazo.

i. Yeye amejifunza sarufi. Mimi nimejifunza fasihi.
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ii. Wanafunzi wahofanya vizuri wamepewa zawadi. Wanafunzi waliofeli
wamerudia darasa.
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Kielelezo nambari 4.1ni mfano ya jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniwa ameshindwa Kkujibu kile alichoulizwa.
Kwa mfano kipengele cha 4 a (iii) ameandika tungo ambazo hazina maana
katika lugha ya Kiswabhili akiwa ana maanisha maana ya sentensi.

Vilevile katika kipengele cha 4.b mtahiniwa ameshindwa kutunga sentensi

kulingana na maelekezo aliyopewa badala yake amechanganya herufi kubwa
na ndogo katika neno moja.

Aidha, watahiniwa 1,965 sawa na asilimia 46.44 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya Kkile
walichoulizwa kama inavothibitisha katika kielelezo nambari 4.2.

10



Kielelezo nambari 4.2 (Vizuri)

4. a) Eleza maana ya istilahi zifuatazo.
i Nomino

DNomine oL panine Yanaycelezeq IDQJJ.DQ__&-LLA-QJU‘

Niku yuwioche, au ko chengune chochote mjcnnr
5

Tuma. anatemben .

ii. Kiunganishi
ehenyes m\.mm}rm:(\qo_ eenbenSy L‘\C»SLDSEQQ_LC«LLL‘
aya. kwa aya Mgooc Bako, cmmkic.rx‘;:,_ﬁqLimnun Qnapko-
iii. Sentensi
Qatenst nii mwno au kigungu cho manenc Chenyt
kutaa., emaooo. kamdiskuna aoa 4 30 CGentena
miane wa  Gendentl Mama. Gnap Q. Chakailoy.

b) Unda $entensx ambatano kwa kutumia sentensi zifuatazo.
i Yeye amejifunza sarufi. Mimi nimejifunza fasihi.
A\}cje, armgPunz J’aruf«. nou Mimu ru.mr.jufh.pga,
gCL.\Sd"\ e . o O S

ii. Wanafunzi waliofanya vizuri wamepewa zawadi. Wanafunzi waliofeli
wamerudia darasa.
Wan v ' L NURULE .
OF U3} —OULFONLRL N FUL  OMEPELIO, dauod.
now wonefunae wabetely wameruda. Darag

Kielelezo nambari 4.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri na
kupata alama za juu. Mtahiniwa huyu alifanikiwa vyema kueleza maana ya
istilahi alizopewana kuweka mifanovilevile ameweza kutunga sentensi
ambatano kutokana na sentensi alizopewa.

3.2.3Swali la 5: Matumizi ya lugha
Swali hili lilitokana na mada ya matumizi ya lugha na kusoma nambari za

milango saba.Swali liikuwa na vipengele viwili “a” na “b”. Kipengele “a”
kilimtaka mtahiniva kueleza dhima za lugha kisiasa na kipengele (b)
kilimtaka mtahiniwva kuandika nambari kwa kuzingatia alama na vituo

kutokana na tarakimu alizopewa, nazo ni; (i) 64967 (ii) 2338512.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima kumbukumbu na ufahamu alionao
mtahiniwa juu ya matumizi ya lugha na kusoma nambari za milango saba.
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Swali hili lilijibiwa na wathiniwva 3,754 sawa na asilimia 79.58 na
watahiniva 963 sawa na asilimia 20.42 hawakujibbu swali husika.
Uchambuzi wa ufaulu wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2c.

Jadweli nambari 2c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI
25 -6 JUMLA
IDADI % IDADI %
1,656 4411 2,133 56.82

Takwimu za jaduweli nambari 2c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu
wa 44.11 upo katika kiwango wastani ambapo umepelekea ufaulu wa jumla
kuwa ni wa wastani kwa asilimia 56.82.

Aidha, watahiniwa 1,621 sawa na asilimia 43.18 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 5.1

Kielelezo nambari 5.1: (kibaya)

5. a) Eleza dhima tatu (3) za lugha kisiasa.

¥ N Adzimyg ma Ol adhldta  amn

i, THORARL B S @miSa vy Klpnas o

i, AN oY Na N cs N>y SxaT 1

b) Ziandike nambari zifuatazo kwa kuzingatia alama na vituo.

i 64967 Clur, vlene,lav TaEena Bowa Saloe .
e L".\':,\ '.P‘-‘;\\ A Nga
i, 2338512 )
“‘Tv,\ Wi na sy n apmanr na *@m e \atne
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Kielelezo nambari 5.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vibaya
kwani mtahiniwa huyu hakuwa na maarifa na ufahamu wa kutosha kuhusu
swali aliloulizwa. Kwa mfano katika kipengele (b) mtahiniwa alijarirabu
kuandika maneno ya tarkimu alizopewa badala ya kuweka alama na vituo
katika nambari.

Aidha, watahiniwa 477 sawa na asilimia 12.71 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya Kkile
walichoulizwa kama inavothibitisha katika kielelezo nambari 5.2

Kielelezo nambari 5.2 (Vizuri)

5. a) Eleza dhima tatu (3) za lugha kisiasa.

i. Hutumika kudar uharw o Jdeob Jamu
hutuntea I“E’hq, kalika kgdg; ulhuy we
adw ow  wa jambg F,;Lg&i (e kuleta maendeleo -

i. Kuyenga umeio na mohikamane ¢ kue
kutumee gghu watu wang jeaga  umgja katike

iii.

b) Ziandike nambari zifuatazo kwa kuzingatia alama na vituo.
i 64967
c49¢67]

i. 2338512
2238512

Kielelezo nambari 5.1kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu
vizuri vipengele vyote kwani mtahiniwa huyu aliweza kueleza kwa usahihi
dhima za lugha kisiasa kwa ufafanuzi ulio bora katika 5 (a) na pia katika 5
(b) aliweza kuziandika nambari alizopewa kwa kuzingatia alama na vituo.

3.2.4 Swali la 6:Kutafsiri na Matumizi ya kamusi
Swali hili lilitokana na mada zakutafsiri matini ya kiingereza namatumizi

yakamusi.Swali lilikuwa na vipengele viwili “a” na “b”. Kipengele (a)
kilimtaka mtahiniwa kutafsiri aya yay a lugha ya Kiswahili kwenda lugha ya
kiingerezana kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa kueleza tofauti iliyopo kati

ya kidahizo na kitomeo.
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Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na uchambuzi alionao
mtahiniwa juu ya mada za kutafsiri na matumizi ya kamusi.

Swali hili lilijibiwa na wathiniwa 3,549 sawa na asilimia 75.24 na
watahiniwa 1,168 sawa na asilimia 24.76 hawakujibu swali husika.
Uchambuzi wa ufaulu wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2d.

Jadweli nambari 2d: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU

WASTANI
25-6
IDADI %

2,057 57.96

Takwimu za jaduweli nambari 2d zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya
ufaulu wa 57.96 upo katika kiwango cha wastani ambapo umepelekea ufaulu
wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 82.53.

Aidha, watahiniwa 620 sawa na asilimia 17.47 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.1
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Kielelezo nambari 6.1: (kibaya)

6. a)  Tafsiri aya ifuatayo kwa Kiswahili.
I am a student. My father is a doctor and my mother is a teacher. At home I live

with my father, I have a white cat at home whose name is Hellen. I love my cat

[ At/ / L ~ / 74
[N\bu & 0 Py Ity F Lfr Do T

very much. I prepare some milk and some fish for Hellen every morning.

b) Eleza tofauti iliyopo kati ya kidahizo na kitomeo.

A 1l o (o y

Kielelezo nambari 6.1ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vibaya
swali nambari 6. Majibu ya mtahiniva huyu yanaonesha wazi kuwa
hakuwa na ufahamu pamoja na maarifa mazuri kuhusumada za
kutafsiri matini ya Kiingereza na matumizi ya kamusi kwa mfano
katika Kkipengele cha 6 (a) mtahiniwva amejaribu kuiandika tena aya ya
kiengereza badala ya kuitafsiri kwenda lugha ya Kiswahili majibu
ambayo hayakuwa sahihi.
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Kielelezo nambari 6.2 (Vizuri)

6. a) Tafsiri aya ifuatayo kwa Kiswahili.
[ am a student. My father is a doctor and my mother is a teacher. At home I live
with my father. I have a white cat at home whose name is Hellen. I love my cat
very much. I prepare some milk and some fish for Hellen every morning.
LA T YR o T R ¢ A VU b § TA B V' u.,h :’:Lb‘:L_ el g e SIRLE T_V"-')"tf’ll'i
VeV 10T Y oTa 7 VRRIER walmy MyarmbQee N0 n
M L7L..(.utfu__ Nt KULL !uulufﬁ, luuudwu Juna_take
i Lﬁt Ll,ﬂ.izuul (L Al u.uLlji} J“m.,mflmuamam maxLe

L {Comnoke ke Helen Yol Clubihe

b)  Eleza tofautiiliyopo kati ya kidahizo na kitomeo.

dolohizy 0 1o Cncloly koD
Kidlohigy —ne monens. Yalgo anclkil
Pomull  Rure  chopl.  deyoroad:

-!z_'\'d:{_u'tc I VPR 2 672 (VSR OTE *LL(;'/LL)“_L_éc_ CUNR
L taood  20ke - 0n0xp 5&-@'@,; My

" DA A :
B wL LML L

Kielelezo nambari 6.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri swali
nambari 6 kwani mtahiniwva huyu alikuwa ufahamu pamoja na maarifa
mazuri kuhusu mada za kutafsiri matini ya Kkiingereza na matumizi ya
kamusi. Kwa mfano katika kipengele cha 6 (a) mtahiniwa ameweza
kutafsiri kwa ufasaha sentensi za aya kutoka lugha ya kiingereza kwenda
lugha ya Kiswabhili.

3.2.5Swali la 7: Matumizi ya lugha na mawasiliano

Swali hili lilitokana na mada za matumizi ya lugha na mawasiliano.Swali
lilikuwa na vipengele viwili “a” na “b”. Kipengele “a” kilimtaka mtahiniwa
kueleza michango ya njia za kisasa za mawasiliano katika kuleta maendeleo
ya Zanzibar (b) kilimtaka mtahiniwa kutaja faida za lahaja.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima kumbukumbu na ufahamu alionao
mtahiniwa juu ya matumizi ya lugha na mawasiliano.
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Swali hili lilijibiwa nawathiniwa 2,099 sawa naasilimia 44.50 na watahiniwa 2,618
sawa na asilimia 55.50 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa
wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2e.

Jadweli nambari 2e: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI JUMLA
25-6
IDADI % IDADI %
626 29.82 1,216 57.93

Takwimu za jaduweli nambari 2e zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu
wa 42.07 upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla
kuwa ni wa wastani kwaasilimia 57.93.

Aidha, watahiniwa 883 sawa na asilimia 42.07 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wakutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 7.1

Kielelezo nambari 7.1 (Vibaya)

7. a)  Eleza michango mitatu (3) ya njia za kisasa za mawasiliano katika kuleta
maendeleo ya Zanzibar,

i, Michanqo Ya Kisiasa
J \

i fuchango ga Wislamy
—x

i, frecha ﬂq‘c \{\o W utanmodie

b)  Taja faida mbili (2) za lahaja za Zanzibar.
i \lahae nyepes

i.  \ahoj ﬂ'\'(t‘ to
l 0
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Kielelezo nambari 7.1ni mfano ya jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniwva ameshindwa kujibu kil
alichoulizwa.Kwa mfano kipengele cha 7 (a) ameandika aina ya michango
iliyopelekea maendeleo ya lugha badala ya michango ya njia kisasa za
mawasiliano katika kuleta maendeleo ya Zanzibar.Vilevile katika kipengele
cha 7 (b) mtahiniwa ametaja aina za najisi.

Aidha, watahiniwa 590 sawa na asilimia 28.11 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniwva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya Kkile
walichoulizwa kama inavothibitisha katika kielelezo nambari 7.2

Kielelezo nambari 7.2 (Vizuri)

Eleza michango mitatu (3) ya njia za kisasa za mawasiliano katika kuleta

78 a)
maendeleo ya Zanzibar.
J\uu‘iuu‘qxutuhl ooty ux i CECuAC
Ol Qe
Hi roh IernG MQ AQLQL Yo el iy
KL vslumeQ ol mpupl Lot  kuutfUe
o, touiga

b) Taja faida mbili (2) za lahaja za Zanzibar.

Huptumbo Lgha-

Muzl\g@g}, oasQumeQil - kOt LghQs.

Kielelezo nambari 7.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri na
kupata alama za juu. Mtahiniwa huyu alifanikiwakueleza michango ya njia
za kisasa za mawasiliano katika kuleta maendeleo ya Zanzibarna faida za
lahaja za Zanzibar.

3.3. SEHEMU C: FASIHI
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali matatu (3) yaliyotokana na mada

ya fasihi simulizi na fasihi andishi ambapo watahiniwa walitakiwa kujibu
maswali mawili (2) tu na kila swali lilikuwa na alama 15 hivyo jumla ya
alama zote katika sehemu hiikuwa ni 30.

3.3.1Swali la 8: Fasihi Andishi
Swali hili lilitokana na mada ya fasihi andishi (mashairi).Swali lilikuwa na

vipengele viwili “a” na “b”. Kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa kutoa maana
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ya mashairi, (b) kilimtaka mtahiniwa kutunga shairi linalozungumzia athari
za kuporomoka kwa maadili Zanzibar.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na uundaji alionao
mtahiniwa juu ya mada ya mashairi.

Swali hili lilijibiwa na wathiniwa 2,750 sawa na asilimia 58.30 na
watahiniwa 1,967 sawa na asilimia 41.70 hawakujibu swali husika.
Uchambuzi wa ufaulu wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 3a.

Jadweli nambari 3a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI JUMLA
35-9
IDADI % IDADI %
936 34.04 1,427 51.89

Takwimu za jaduweli nambari 3a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu
wa 48.11 upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla
kuwa ni wa wastani kwa asilimia 51.89.

Aidha, watahiniwa 1,323 sawa na asilimia 48.11 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 8.1
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Kielelezo nambari 8.1 (Vibaya)

8. a) Nini maana ya mashairi?
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Cioenu e Xisinot Thl §n hu Sy ¢ \3@&&(,\3(\ u\ﬂ\%q
(\,\,"\((\_:\L&\’\Q\\’\&:,Q d'bi\.t vumbe Qaomils Fu .\\(;uxfﬂ\ e
Py UG L el oNT OS] ISR T L\‘reum .
\\x_wm' g WaWt v el T e penclo WraE(pa NS Rupgand

b) Tunga beti nne (4) za shairi linalozungumzia athari za kuporomoka kwa maadili

ya kizanzibari.
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Kielelezo nambari 8.1ni mfano ya jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniva ameshindwa kujibu kil
alichoulizwa.Kwa mfano kipengele cha 8 (a) ameandika baadhi ya sentensi

zilizopo katika habari ya swali la kwanza (1) badala ya kuandika maana ya
mashairi.
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Aidha, watahiniwva 491 sawa na asilimia 17.85 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya Kkile
walichoulizwa kama inavothibitika katika kielelezo nambari 8.2

Kielelezo nambari 8.2 (Vizuri)

8. a) Nini maana ya mashairi?
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b) Tunga beti nne (4) za shairi linalozungumzia athari za kuporomoka kwa maadili
ya kizanzibari.
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Kielelezo nambari 8.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri swali
nambari 8 na kupata ufaulu mzuri. Mtahiniwa huyu alikuwa na ubunifu
uliomuwezesha kutunga shairi la beti nne (4). Kwa mfano katika kipengele
(b) mtahiniwa ametunga lililozungumzia athari za kuporomoka kwa maadili
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ya Zanzibar. Shairi ambalo lenye muundo wa kimapokeo lililojengeka kwa
vina, mizani, ubeti na kituo.

3.3.2 Swali la 9: Fasihi Simulizi

Swali hili lilitokanana mada ya fasihi simulizi katika kipengele cha
Methali.Swali lilikuwa limtaka mtahiniwa kutoa maana ya maana ya methali
zifuatazo (i) Mcheza kwao hutunzwa (ii) Usiache mbachao kwa msala
upitao (iii) Pilipili usiyoila inakuwashia nini? (iv) Hamadi kibindoni silaha
mkononi (v) Fadhila za punda ni mateke.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu alionao mtahiniwa juu ya
mada ya methali.

Swali hili lilijibiwa na wathiniwa 2,898 sawa na asilimia 61.44 na 1,819

sawa na asilimia 38.56 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa
wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 3b.

Jadweli nambari 3b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI JUMLA
3519
IDADI % IDADI %
972 33.54 1,242 42.86

Takwimu za jaduweli nambari 3a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu
wa 57.14 upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla
kuwa ni wa wastani kwaasilimia 42.86.

Aidha, watahiniwa 1,656 sawa na asilimia 57.14 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.1
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Kielelezo nambari 9.1 (Vibaya)

S. Lete maana ya methali zifuatazo.
i. Mcheza kwao hutunzwa.

POTO Chore. \L e NaTtinauwe

ii. Usiache mbachao kwa msala upitao.

A9 odhe U Rt onec o X1 sede i Aao

iii. Pilipili usiyoila inakuwashia nini?

Py P L unewyeiln Hekeasine e

iv. Hamadi kibindoni silaha mkononi. < r\'\
Mo WHe \ZA\_Q\ nlex! S\ s e e Gan

V. Fadhila za punda ni mateke.

SVAUT IR Yo Ul e vateha

Kielelezo nambari 9.1 ni mfano wa jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniwa ameshindwa kujibu kile alichoulizwa.
Kwa mfano kipengele cha (i) na (iv) mtahiniwva ameandika kinyume badala
ya maana ya methalializopewa.

Aidha, watahiniva 270 sawa na asilimia 9.32 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya kile
walichoulizwa kama inavothibitika katika kielelezo nambari 9.2
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Kielelezo nambari 9.2 (Vizuri)

9. Lete maana ya methali zifuatazo.

Kielelezo nambari 9.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri swali
nambari 9. Mtahiniwa huyu alikuwa na ufahamu wa mada na matakwa ya
swali. Kwa mfano kipengele (ii) na (iii) ameweza kutoa mfano wa maana ya

Mcheza kwao hutunzwa.
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methali husika.

3.3.3Swali la 10: Fasihi Andishi

Swali hili lilitokana na mada ya fasihi andishi katika kipengele cha hadithi
fupi na lilikuwa na vipengele vitatu (3); (a) (b) na (c). Mtahiniwa alitakiwa
katika kipengele (a) kueleza kwa ufupi dhana ya hadithi fupi, (b) kuandika

sifa za hadithi fupi na (c) kueleza dhima za hadithi fupi.

Kwa ujumla swali hili lillenga kupima ufahamu na uchambuzi alionao

mtahiniwa juu ya hadithi fupi.
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Swali hili lilijibiwa na wathiniwa 3,006 sawa na asilimia 63.73 na 1,711
sawa na asilimia 36.27 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa
wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 3c.

Jadweli nambari 3c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI
JUMLA
35-9
IDADI % IDADI %
1,039 34.56 1,849 61.51

Takwimu za jaduweli nambari 3c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu
wa 38.49 upo katika kiwango kibaya na wastani ambapo umepelekea ufaulu
wa jumla kuwa ni wa wastani kwaasilimia 61.51.

Aidha, watahiniwa 1,157 sawa na asilimia 38.49 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 10.1.
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Kielelezo nambari 10.1: (kibaya)

10. a) Eleza kwa ufupi dhana ya hadithi fupi.
(el ooz ne Scelt  wsh (g nole =, JTL)
2 *ﬁ’&{i/f’cl/f\“r /\L‘( k(t/{ //7“‘t16r I sctineSha w1 Coey
a G, buce na U PepPoan leal U/=a no o e
Voo r//-,_;_'/ { a0 L' eo > o /'/,;—q//" = 77 ey

b) Andika sifa tano (5) za hadithi fupi.
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c) Eleza dhima tano (5) za hadithi fupi.
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Kielelezo nambari 10.1 ni mfano wa jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniwa alishindwa kujibu kile alichoulizwa.
Kwa mfano katita vipengele vyote vitatu (3) mtahiniwa aliandika sentensi
zilizopo kwenye ufahamuwa swali la kwanza (1).

Aidha, watahiniwa 810 sawa na asilimia 26.95 wamepata ufaulu mzuri.
Watahiniva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya Kkile
walichoulizwa kama inavothibitika katika kielelezo nambari 10.2
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Kielelezo nambari 10.2 (Vizuri)

10. a) Eleza kwa ufupi dhana ya hadithi fupi.
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(9] Eleza dhima tano (5) za hadithi fupi.
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Kielelezo nambari 10.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri
swali nambari 10. Mtahiniwa huyu alikuwa na ufahamu wa mada na
matakwa ya swali. Kwa mfano katika kipengele (c) aliweza kueleza dhima
za hadithi fupi na kutoa mifano.

3.4. SEHEMU D: STADI ZA UTUNGAJI
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali mawili (2) yaliyotokana na mada
ya utungaji ambapo watahiniwa walitakiwa kujibu swali moja (1) na kila
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swali lilikuwa na alama 15 hivyo jumla ya alama zote katika sehemu hii ni
15.

3.4.1 Swali la 11: Utungaji wa Insha
Swali hili lilitokana namada ya stadi za utungaji hasa katika kipengele cha

uandishi walnsha. Swali hili lilikuwa nila kujitegemea na lilimtaka
mtahiniwa aandike Insha ya maneno kati ya 120 - 150 kuhusu ajali za
barabarani.

Swali hili lillenga kupima hali ya uundaji alionao mtahiniwa juu ya
uandishi wa Insha.

Swali hili lilijibiwa na wathiniva 1,697 sawa na asilimia 35.98 na 3,020
sawa na asilimia 64.02 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa
wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 4a.

Jadweli nambari 4a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WASTANI JUMLA
35-9
IDADI % IDADI | %
533 3141 936 | 5516

Takwimu za jaduweli nambari 4a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu
wa 44.84 upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla
kuwa ni wa wastani kwaasilimia 55.16.

Aidha, watahiniwa 761 sawa na asilimia 44.84 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 11.1
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Kielelezo nambari 11.1: (kibaya)

11.  Andika Insha isiyopungua maneno 120 na isiyozidi maneno 150 yenye kichwa cha
habari “Ajali za Barabarani”.
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Kielelezo nambari 11.1ni mfano wa jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniwa alishindwa kujibu kile alichoulizwa.
Mtahiniwa aliandika hadithi ya kubuni badala ya insha inayohusu ajali za
barabarani.

Aidha, watahiniva 403 sawa na asilimia 23.75 walipata ufaulu mzuri.
Watahiniva hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya kile
walichoulizwa kama inavothibitika katika kielelezo nambari 11.2
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Kielelezo nambari 11.2 (Vizuri)

11.

Andika Insha isiyopungua maneno 120 na isiyozidi maneno 150 yenye kichwa cha
habari “Ajali za Barabarani”.
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Kielelezo nambari 11.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri
swali hili kwani mtahiniwa huyu aliweza kutunga Inshailiyokwenda
sambamba na mada husika, idadi ya maneno pamoja na kuzingatia
taratibuza uandishi wa Insha kama vile kuwa na kichwa cha Insha,
utangulizi wa Insha, kiini na hitimisho.

3.42 Swali la12: Matangazo ya biashara

Swali hili lilitokana na mada ya stadi za utungaji hasa katika kipengele cha
matangazo ya biashara. Mtahiniwa alitakiwa kuandaa tangazo la biashara ya
nguo za kitoto kwa njia ya gazeti.

Swali hili lillenga kupima hali ya uundaji alionao mtahiniwa juu ya
uandishi wa tangazo la biashara.

Swali hili lilijibiwa na wathiniwa 2,406 sawa na asilimia 51.01 na 2311
sawa na asilimia 48.99 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu
wa wathiniwa unaonekana katika jadweli nambari 4b.

Jadweli nambari 4b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WASTANI
SISELY

IDADI %
1101 45.76

Takwimu za jaduweli nambari 2d zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya
ufaulu wa 45.76 upo katika kiwango cha wastani ambapo umepelekea ufaulu
wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 82.04.

Aidha, watahiniwa 432 sawa na asilimia 17.96 wamepata ufaulu mbaya.
Watahiniwa hao wanaonekana hawakuwa na ufaulu wakutosha juu ya
walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 12.1
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Kielelezo nambari 12.1: (kibaya)
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Kielelezo nambari 12.1ni mfano wa jibu la mtahinwa aliyejibu vibaya na
kupelekea alama za chini. Mtahiniwa alijitahidi kuandika tangazo la biashara
lakini hakuweza kujibu kile alichoulizwa, aliandika bidhaa za watu wazima

kama vile madira na mabaibui badala ya bidhaa za kitoto kama alivyotakiwa
kwenye swali.

Aidha, watahiniva 873 sawa na asilimia 36.28 walipata ufaulu mzuri.
Watahiniwa hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya Kkile
walichoulizwa kama inavothibitika katika kielelezo nambari 12.2

Kielelezo nambari 12.1: (Kizuri)

32



12, Andaa tangazo la biashara ya nguo za kitoto kwa njia ya gazeti.
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Kielelezo nambari 12.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri
swali hili. Mtahiniva huyu aliweza kuandika barua kama maelekezo ya
swali hili yalivyomtaka kwa kuzingatia taratibu za uandishi wa matangazo
ya biashara kama vile kichwa cha habari, kutaja aina ya biashara, aina za
bidhaa, bei, mahali inapopatikana huduma na kutaja namna ya kuwasiliana.
Hivyo kufanikiwa kupata alama za juu katika swali hili.
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40 HITIMISHO
Uchambuzi wa jumla wa ufaulu unaonesha kuwa maswali matano (5)
yalijibiwa vizuri, maswali saba (7) yalijibiwa wastani na hakuna swali
lililojibiwa vibaya.

Mwisho taarifa hii ya watahiniwa kuhusu ufaulu wa watahiniwa itasaidia
kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiswahili na kutoa mrejesho kwa
walimu na wanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada mbalimbali
na kuzielewa vizuri ili kufanya marekebisho kwa lengo la kuongeza
kiwango cha ufaulu katika mitihani ijayo.

5.0 MAPENDEKEZO
Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiswahili darasa la Saba
inapendekezwa kuwa;

(@)
(b)

()

(d)

Wanafunzi wahamasishwe kujishughulisha zaidi katika stadi za
utunzi wa kazi za fasihi andishi.

Walimu watoe mazoezi / majaribio mengi yanayohusu mada
mbalimbali ili kuwajengea uwezo wa ufahamu wanafunzi
utakaowawezesha kwenda sambamba na matakwa ya maswali
mbalimbali.

Walimu wawe Kkaribu zaidi na wanafunzi kwa kuwapa kazi
mbalimbali ambazo zitainua uwezo wao wa kuandika sentensi zenye
kusomeka kwa urahisi.

Walimu wahakikishe kuwa wanamaliza muhutasari wa somo
mapema iwezekanavyo ili kupata muda mzuri wa kuwaandaa
wanafunzi kwa mtihani.
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VIAMBATANISHO
KIAMBATANISHONAMBARI 1
UFAULU WAWATAHINIWA KWA KILA SWALINA MADA

MWAKA 2023
S/N: | MADA NAMBA ASILIMIA MAELEZO
YA SWALI | YA UFAULU
1 UFAHAMU
2 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA
3 STADI ZA UTUNGAII
4 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA
5 FASIHI
6 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA WAST ANI
7 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 5 56.26 WAST ANI
8 STADI ZA UTUNGAJI 11 55.16 WAST ANI
9 FASIHI 8 51.89 WAST ANI
10 FASIHI 9 42.86 WAST ANI
11 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 3 41.97 WAST ANI
12 UFAHAMU 2 40.25 WAST ANI
KIAMBATANISHO NAMBARI 2
UFAULU WAWATAHINIWA KWA KILA SWALINA MADA
MWAKA 2022
S/N: | MADA NAMBA | ASILIMIA YA | MAELEZO
YA UFAULU
SWALI
1 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA
2 UFAHAMU
8 STADI ZA UTUNGAJI
4 FASIHI 1 47.94 WASTANI
5 FASIHI 8 41.69 WASTANI
6 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 4 41.33 WASTANI
7 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 3 36.89 WASTANI
8 UFAHAMU 2 32.86 WASTANI
9 STADI ZA UTUNGAJI 11 32.48 WASTANI
10 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 7 28.49 WASTANI
11 SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 5 27.76 WASTANI
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